Mai Laushi

Menene Fragmentation da Defragmentation

Gwada Kayan Aikinmu Don Kawar Da Matsaloli





An bugaAn sabunta ta ƙarshe: Fabrairu 16, 2021

Kuna neman fahimtar menene Fragmentation da Defragmentation? Sa'an nan kuma kun zo wurin da ya dace, kamar yadda a yau za mu fahimci ainihin ma'anar waɗannan kalmomi. Kuma lokacin da ake buƙatar ɓarna da ɓarna.



A zamanin farko na kwamfutoci, muna da, yanzu tsoffin kafofin watsa labaru kamar su kaset na maganadisu, kaset ɗin naushi, kaset ɗin naushi, faifan maganadisu, da wasu ma'aurata. Waɗannan sun yi ƙasa sosai akan ajiya da sauri. Bugu da ƙari, sun kasance marasa aminci saboda za su iya lalacewa cikin sauƙi. Waɗannan batutuwa sun addabi masana'antar kwamfuta don ƙirƙirar sabbin fasahohin ajiya. Sakamakon haka, faifan faifai na almara sun zo waɗanda ke amfani da maganadisu don adanawa da dawo da bayanai. Zaren gama gari tsakanin waɗannan nau'ikan ma'ajiyar ita ce don karanta takamaiman bayani, dole ne a karanta gabaɗayan kafofin watsa labarai bi da bi.

Sun kasance da sauri fiye da abubuwan da aka ambata na tsohuwar kafofin watsa labarai na ajiya amma sun zo da nasu kinks. Ɗaya daga cikin batutuwan da ke tattare da faifan diski na maganadisu shine ake kira fragmentation.



Abubuwan da ke ciki[ boye ]

Menene Fragmentation da Defragmentation?

Wataƙila kun ji kalmomin rarrabuwa da ɓarna. Shin kun taɓa mamakin me suke nufi? Ko ta yaya tsarin ke aiwatar da waɗannan ayyuka? Bari mu koyi komai game da waɗannan sharuɗɗan.



Menene Rarraba?

Yana da mahimmanci mu koyi yadda faifan diski ke aiki kafin mu bincika duniyar rarrabuwa. Hard disk ɗin ya ƙunshi sassa da yawa, amma akwai manyan sassa guda biyu kawai da muke buƙatar sanin na farko shine faranti , Wannan daidai yake kamar abin da zaku iya tunanin farantin karfe amma ƙarami wanda zai dace da faifai.

Akwai wasu fayafai guda biyu daga cikin waɗannan fayafai na ƙarfe waɗanda ke da ƙaramin ɗan ƙaramin abu na maganadisu kuma waɗannan fayafai na ƙarfe suna adana duk bayananmu. Wannan platter yana jujjuya cikin sauri sosai amma yawanci a daidaitaccen gudu na 5400 RPM (Juyin Juyin Halitta a Minti) ya da 7200 RPM.



Da sauri RPM na faifan juyi yana saurin karantawa/ rubuta bayanai. Na biyu shine bangaren da ake kira Disk read/write head ko kawai spinner head da ake dora akan wadannan faifai, wannan kan ya dauko yana yin canje-canje ga siginar maganadisu da ke fitowa daga platter. Ana adana bayanan a cikin ƙananan batches da ake kira sassa.

Don haka duk lokacin da aka sarrafa sabon ɗawainiya ko fayil an ƙirƙiri sabbin sassan ƙwaƙwalwar ajiya. Koyaya, don samun inganci tare da sararin faifai, tsarin yana ƙoƙarin cika ɓangaren ko sassan da ba a yi amfani da su a baya ba. Anan ne babban batun rarrabuwar kawuna ya samo asali. Tunda ana adana bayanan cikin gutsuttsura a ko’ina cikin faifan diski, duk lokacin da muke buqatar samun wani takamaiman bayanai sai na’urar ta bi duk wa] annan gutsuttsuran, kuma hakan ya sa tsarin gaba xaya da ma na’uran gaba xaya ya yi tafiyar hawainiya. .

Menene Fragmentation da Defragmentation

A wajen duniyar kwamfuta, menene rarrabuwa? Gutsuttsura wasu ƙananan sassa ne na wani abu waɗanda idan aka haɗa su, su zama duka. Irin wannan ra'ayi ne ake amfani da shi a nan. Tsarin yana adana fayiloli da yawa. Ana buɗe kowane ɗayan waɗannan fayilolin, sakawa, adanawa kuma ana sake adana su. Lokacin da girman fayil ɗin ya fi yadda yake kafin tsarin ya ɗauko fayil ɗin don gyarawa, akwai buƙatar rarrabuwa. An rushe fayil ɗin zuwa sassa kuma ana adana sassan a wurare daban-daban na wurin ajiya. Ana kuma kiran waɗannan sassa a matsayin 'gutsuwa.' Kayan aiki irin su Teburin Rarraba Fayil (FAT) ana amfani da su don bin diddigin wurin da ɓangarorin daban-daban ke cikin ajiya.

Wannan baya ganuwa gare ku, mai amfani. Ba tare da la'akari da yadda ake adana fayil ɗin ba, zaku ga fayil ɗin gabaɗaya a wurin da kuka adana shi akan tsarin ku. Amma a cikin rumbun kwamfutarka, abubuwa sun bambanta sosai. Gutsure daban-daban na fayil ɗin suna warwatse a cikin na'urar ajiya. Lokacin da mai amfani ya danna fayil ɗin don sake buɗe shi, rumbun kwamfutarka da sauri ta tattara duk guntuwar, don haka an gabatar muku da shi gaba ɗaya.

Karanta kuma: Menene Kayan aikin Gudanarwa a cikin Windows 10?

Misalin da ya dace don fahimtar rarrabuwa zai zama wasan kati. Bari mu ɗauka cewa kuna buƙatar cikakken bene na katunan don kunna. Idan katunan sun warwatse a ko'ina, dole ne ku tattara su daga sassa daban-daban don samun duka bene. Ana iya ɗaukar katunan warwatse azaman guntun fayil. Karɓar katunan yana kwatankwacin faifan diski yana haɗa ɓangarorin lokacin da aka ɗauko fayil ɗin.

Dalilin rabuwar kai

Yanzu da muka sami haske game da rarrabuwa, bari mu fahimci dalilin da ya sa rarrabuwa ke faruwa. Tsarin tsarin fayil shine dalili na farko a bayan rarrabuwa. Bari mu ce, mai amfani yana share fayil. Yanzu, wurin da ya mamaye kyauta ne. Koyaya, wannan sarari bazai isa ya isa ya ɗauki sabon fayil gaba ɗaya ba. Idan haka ne, sabon fayil ɗin yana raguwa, kuma ana adana sassan a wurare daban-daban inda akwai sarari. Wani lokaci, tsarin fayil yana tanadi ƙarin sarari don fayil fiye da yadda ake buƙata, yana barin sarari a cikin ma'ajiyar.

Akwai tsarin aiki waɗanda ke adana fayiloli ba tare da aiwatar da rarrabuwa ba. Koyaya, tare da Windows, rarrabuwa shine yadda ake adana fayiloli.

Wadanne matsaloli ne ka iya haifarwa daga rarrabuwar kawuna?

Lokacin da aka adana fayiloli a cikin tsari, zai ɗauki ɗan lokaci kaɗan don rumbun kwamfutarka don dawo da fayil. Idan an adana fayiloli a cikin gutsuttsura, rumbun kwamfutarka dole ne ya rufe ƙarin yanki yayin da ake dawo da fayil. A ƙarshe, yayin da ake adana ƙarin fayiloli azaman guntu, tsarin ku zai ragu saboda lokacin da aka ɗauka don ɗauka & haɗa guntu daban-daban yayin dawo da su.

Misalin da ya dace don fahimtar wannan - yi la'akari da ɗakin karatu da aka sani da sabis na lalata. Ma'aikacin laburare ba ya maye gurbin littattafan da aka dawo a kan ɗakunan su. A maimakon haka sai su sanya littattafan a kan faifai mafi kusa da teburinsu. Ko da yake yana da alama ana adana lokaci mai yawa yayin adana littattafan ta wannan hanyar, ainihin matsalar ta taso lokacin da abokin ciniki ke son aro ɗaya daga cikin waɗannan littattafan. Zai ɗauki lokaci mai tsawo kafin ma'aikacin ɗakin karatu ya bincika a cikin littattafan da aka adana bazuwar tsari.

Wannan shine dalilin da ya sa ake kiran rarrabuwa ‘mugunyar da ta dace.’ Yana da sauri adana fayiloli ta wannan hanyar, amma a ƙarshe yana rage tsarin.

Yadda za a gano ɓataccen abin tuƙi?

Yawan rarrabuwa yana shafar aikin tsarin ku. Don haka, yana da sauƙi a gane idan motarku ta rabu idan kun lura da raguwar aiki. Lokacin da aka ɗauka don buɗewa da adana fayilolinku ya tashi a fili. Wani lokaci, wasu aikace-aikacen suna raguwa kuma. Tare da lokaci, tsarin ku zai ɗauki har abada don taya.

Baya ga bayyanannun batutuwan da rarrabuwar kawuna ke haifarwa, akwai wasu matsaloli masu tsanani. Misali ɗaya shine ƙarancin aikin naku Aikace-aikacen riga-kafi . An gina aikace-aikacen Antivirus don bincika duk fayilolin da ke kan rumbun kwamfutarka. Idan yawancin fayilolinku an adana su azaman guntu, aikace-aikacen zai ɗauki lokaci mai tsawo don bincika fayilolinku.

Ajiyar bayanan kuma yana wahala. Yana ɗaukar lokaci fiye da yadda ake tsammani. Lokacin da matsalar ta kai kololuwarta, tsarin naku na iya daskare ko faɗuwa ba tare da faɗakarwa ba. Wani lokaci, ba ya iya yin taya.

Don magance waɗannan batutuwa, yana da mahimmanci a kiyaye rarrabuwar kawuna. In ba haka ba, ingancin tsarin ku yana da matukar tasiri.

Yadda za a gyara batun?

Duk da cewa rarrabuwa ba zai yuwu ba, yana buƙatar a magance shi, don ci gaba da aiki da tsarin ku. Don gyara wannan matsala, dole ne a yi wani tsari mai suna defragmentation. Menene defragmentation? Yadda za a yi defrag?

Menene Defragmentation?

Ainihin, faifan diski yana kama da wurin shigar da kwamfutar mu kuma duk fayilolin da ake buƙata a cikinta sun warwatse kuma ba a tsara su ba a cikin wannan ma'ajin shigar da bayanai. Don haka, duk lokacin da wani sabon aiki ya zo za mu dauki lokaci mai tsawo muna neman fayilolin da ake bukata alhali da mun sami mai shirya waɗancan fayilolin da haruffa, da zai yi mana sauƙi wajen nemo fayilolin da ake buƙata cikin sauri da sauƙi.

Defragmentation yana tattara duk ɓangarorin ɓangarorin fayil kuma yana adana su a wuraren ajiya masu jujjuyawa. A taƙaice, shi ne baya na rarrabuwa. Ba za a iya yin shi da hannu ba. Kuna buƙatar amfani da kayan aikin da aka tsara don manufar. Lallai wannan tsari ne mai cin lokaci. Amma ya zama dole don inganta aikin tsarin ku.

Wannan shine yadda tsarin lalata diski ke faruwa, algorithm ɗin ajiya da aka gina a cikin tsarin aiki yakamata yayi ta atomatik. A lokacin ɓarna, tsarin yana ƙarfafa duk bayanan da aka tarwatsa zuwa sassa masu tsauri ta hanyar matsar da bayanan da ke kewaye don haɗa dukkan sassan da suka warwatse a matsayin rafi ɗaya na bayanai.

Post, da defragmentation wani babba adadin karuwa gudun za a iya samu kamar sauri PC yi , gajeriyar lokacin taya, da kuma daskarewa akai-akai. Lura cewa ɓarna tsari ne mai ɗaukar lokaci sosai tunda duk faifan dole ne a karanta shi kuma a tsara sashe ta bangare.

Yawancin Tsarukan Ayyuka na zamani suna zuwa tare da tsarin lalata da aka gina daidai a cikin tsarin. Koyaya, a cikin sigar Windows da ta gabata, wannan ba haka lamarin yake ba ko ma idan ya yi, algorithm ɗin bai yi tasiri sosai ba don daidaita al'amuran gaba ɗaya.

Don haka, software ɗin ɓarna ya wanzu. Yayin kwafi ko motsi fayiloli muna iya ganin aikin karantawa da rubutu yana gudana saboda ma'aunin ci gaba yana nuna tsarin a sarari. Koyaya, galibin matakan karantawa/rubutu waɗanda tsarin aiki ke gudana ba a gani. Don haka, masu amfani ba za su iya ci gaba da bin diddigin wannan ba kuma suna lalata rumbun kwamfyutocin su a tsare.

Karanta kuma: Menene Bambanci tsakanin Sake yi da Sake farawa?

Sakamakon haka, tsarin Windows Operating ya zo da kayan aikin da ba a taɓa gani ba amma saboda rashin ingantattun fasahohi, wasu masu haɓaka software daban-daban sun ƙaddamar da nasu ɗanɗanonsu don magance matsalar ɓarna.

Hakanan akwai wasu kayan aikin ɓangare na uku, waɗanda ke yin aikin har ma fiye da ginanniyar kayan aikin Windows. Wasu daga cikin mafi kyawun kayan aikin kyauta don lalata an jera su a ƙasa:

  • Defraggler
  • Smart Defrag
  • Auslogics Disk Defrag
  • Puran Defrag
  • Disk SpeedUp

Ɗaya daga cikin mafi kyawun kayan aiki don wannan shine ' Defraggler '. Kuna iya saita jadawali kuma kayan aiki za su yi lalata ta atomatik bisa ga jadawalin da aka saita. Kuna iya zaɓar takamaiman fayiloli da manyan fayiloli don haɗawa. Ko kuma kuna iya ware wasu bayanai kuma. Yana da sigar šaukuwa. Yana aiwatar da ayyuka masu amfani kamar matsar da ɓangarorin da ba a yi amfani da su ba zuwa ƙarshen faifai don ingantacciyar hanyar shiga faifai da kwashe kwandon shara kafin lalata.

Yi amfani da Defraggler don gudanar da Defragmentation na rumbun kwamfutarka

Yawancin kayan aikin suna da fiye ko žasa mai kamanni. Hanyar amfani da kayan aiki ta bayyana kanta sosai. Mai amfani ya zaɓi abin da yake so ya lalata kuma danna maɓallin don fara aiwatarwa. Yi tsammanin tsarin zai ɗauki aƙalla sa'a ɗaya ko makamancin haka. An ba da shawarar yin wannan kowace shekara ko aƙalla sau ɗaya a cikin shekaru 2-3, dangane da amfani. Tunda yana da sauƙi kuma kyauta don amfani da waɗannan kayan aikin, me yasa ba za ku yi amfani da su ba, don kiyaye ingantaccen tsarin ku?

Tushen Jiha Mai ƙarfi da Rarrabawa

Solid-state drives (SSD) sune sabuwar fasahar ajiya da ta zama ruwan dare a yawancin na'urori masu fuskantar mabukaci kamar su wayoyi, kwamfutar hannu, kwamfutar tafi-da-gidanka, kwamfutoci, da dai sauransu. Ana yin su ne ta hanyar amfani da ƙwaƙwalwar ajiyar flash, wanda shine ainihin ma'anar. fasahar ƙwaƙwalwar ajiya da ake amfani da ita a cikin filasha ko babban yatsan hannu.

Idan kuna amfani da tsarin tare da faifan diski mai ƙarfi, ya kamata ku yi ɓarna? An SSD ya bambanta da rumbun kwamfutarka ta hanyar cewa dukkan sassansa a tsaye suke. Idan babu sassa masu motsi, ba a ɓata lokaci mai yawa wajen tattara guntuwar fayil daban-daban. Don haka, samun damar fayil yana da sauri a wannan yanayin.

Koyaya, tunda tsarin fayil ɗin har yanzu iri ɗaya ne, rarrabuwa yana faruwa a cikin tsarin tare da SSD kuma. Amma an yi sa'a, aikin ba shi da wahala, don haka babu buƙatar yin lalata.

Yin lalata a kan SSD na iya zama illa. Hard ɗin diski mai ƙarfi yana ba da damar ƙayyadadden adadin rubutu. Yin ɓarna akai-akai zai ƙunshi matsar da fayilolin daga wurinsu na yanzu da rubuta su zuwa sabon wuri. Wannan zai sa SSD ya gaji da wuri a tsawon rayuwarsa.

Don haka, yin ɓarna a kan SSDs ɗinku zai sami illa mai lalacewa. A zahiri, yawancin tsarin suna kashe zaɓin defrag idan suna da SSD. Wasu tsarin za su ba da gargaɗi don ku san sakamakon.

An ba da shawarar: Bincika Idan Drive ɗinku shine SSD ko HDD a cikin Windows 10

Kammalawa

To, mun tabbata yanzu kun fahimci manufar rarrabuwa da ɓarna sosai.

Manufofi biyu da ya kamata a kiyaye su:

1. Tun da defragmentation na faifai faifai tsari ne mai tsada dangane da amfani da rumbun kwamfutarka, yana da kyau a iyakance shi zuwa kawai yin yadda kuma idan ya cancanta.

2. Ba kawai iyakance defragmentation na tafiyarwa, amma a lokacin da aiki tare da m-state tafiyarwa, ba lallai ba ne a yi defragmentation ga dalilai biyu.

  • Na farko, an gina SSDs don samun saurin rubutu-rubutu ta tsohuwa don haka ƙananan rarrabuwa baya yin bambanci sosai ga saurin.
  • Na biyu, SSDs suma suna da iyakataccen zagayowar karantawa don haka yana da kyau a guji wannan ɓarna akan SSDs don guje wa amfani da waɗannan kekuna.

3. Defragmentation tsari ne mai sauƙi na tsara duk ɓangarori na fayilolin da aka zama marayu saboda ƙara da goge fayiloli akan faifan diski.

Elon Decker

Elon marubucin fasaha ne a Cyber ​​S. Ya kasance yana rubuta yadda ake jagorori kusan shekaru 6 yanzu kuma ya rufe batutuwa da yawa. Yana son rufe batutuwan da suka shafi Windows, Android, da sabbin dabaru da shawarwari.