Mai Laushi

Menene Router kuma yaya yake aiki?

Gwada Kayan Aikinmu Don Kawar Da Matsaloli





An bugaAn sabunta ta ƙarshe: Fabrairu 16, 2021

Shin kun lura da saurin haɓakar intanet ɗin ku lokacin da aka haɗa shi da Wi-Fi ya saba mana kawai ta amfani da na yau da kullun 4G cibiyar sadarwa ? Da kyau, dole ne ku gode wa Wi-Fi na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa don hakan, yana sa kwarewar binciken mu ta kasance mara kyau. Dangane da ƙasar da kuke zaune, bambancin saurin zai iya zama sau biyu idan ba ƙari ba. Muna rayuwa ne a lokacin da saurin intanet ya tashi sosai wanda yanzu muna auna saurin intanet ɗinmu a Gigabits sabanin kilobits 'yan shekarun baya. Yana da dabi'a a gare mu mu yi tsammanin haɓakawa a cikin na'urorin mu mara waya tare da zuwan sababbin fasaha masu ban sha'awa waɗanda ke fitowa a cikin kasuwar mara waya.



Menene Router & Yaya yake aiki?

Abubuwan da ke ciki[ boye ]



Menene Wi-Fi Router?

A cikin kalmomi masu sauƙi, na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa na Wi-Fi ba komai bane illa ƙaramin akwati mai gajeriyar eriya wanda ke taimakawa watsa intanet a cikin gidanku ko ofis.

Router shine na'urar hardware wacce ke aiki azaman gada tsakanin modem & kwamfutar. Kamar yadda sunan ke nunawa, yana tafiyar da zirga-zirga tsakanin na'urorin da kuke amfani da su da intanet. Zaɓin nau'in na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa mai kyau yana taka muhimmiyar rawa wajen ƙayyade ƙwarewar intanet mafi sauri, kariya daga barazanar cyber, firewalls, da dai sauransu.



Yana da kyau gaba ɗaya idan ba ku da ilimin fasaha na yadda na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ke aiki. Bari mu fahimci daga misali mai sauƙi na yadda na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ke aiki.

Kuna iya samun nau'ikan na'urori iri-iri kamar wayoyi, kwamfyutoci, allunan, firintoci, TV mai kaifin baki, da ƙari mai yawa waɗanda ake haɗa su da intanet. Wadannan na'urori tare suna samar da hanyar sadarwa da ake kira da Yanar Gizon Yanki (DA). Kasancewar ƙarin & ƙarin na'urori akan KUMA yana haifar da amfani da bandwidth daban-daban a cikin na'urori daban-daban da aka yi amfani da su, wanda zai iya haifar da jinkiri ko rushewar intanet a wasu na'urori.



Wannan shi ne inda na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ke shigowa ta hanyar ba da damar watsa bayanai a cikin waɗannan na'urori ba tare da matsala ba ta hanyar jagorantar zirga-zirgar zirga-zirgar masu shigowa da masu fita mafi inganci hanya mai yiwuwa.

Ɗayan aikin farko na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa shine yin aiki azaman a Hub ko Sauyawa tsakanin kwamfutoci da ke ba da damar haɗa bayanai da canja wuri tsakanin su ya faru ba tare da matsala ba.

Don sarrafa duk waɗannan dumbin bayanai masu shigowa da fita, dole ne na'urar ta zama mai wayo, don haka na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ita ce kwamfuta ta hanyarta tunda tana da na'urar. CPU & Ƙwaƙwalwar ajiya, wanda ke taimakawa wajen magance bayanan masu shigowa & masu fita.

Na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa na yau da kullun yana yin ayyuka masu rikitarwa iri-iri kamar

  1. Samar da mafi girman matakin tsaro daga Tacewar zaɓi
  2. Canja wurin bayanai tsakanin kwamfutoci ko na'urorin sadarwar da ke amfani da haɗin intanet iri ɗaya
  3. Ba da damar yin amfani da intanet a cikin na'urori da yawa a lokaci guda

Menene amfanin na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa?

1. Yana isar da siginar wifi da sauri

Na'urorin Wi-Fi na zamani suna amfani da na'urori na Layer 3 waɗanda yawanci ke da kewayon 2.4 GHz zuwa 5 GHz wanda ke taimakawa wajen samar da siginonin Wi-Fi cikin sauri da tsawaita kewa fiye da ma'auni na baya.

2. Amincewa

Na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa tana ware cibiyar sadarwa da abin ya shafa kuma ya wuce bayanan ta wasu cibiyoyin sadarwa waɗanda ke aiki daidai, wanda ya sa ya zama tushen abin dogaro.

3. Abun iya ɗauka

Na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa tana kawar da buƙatar haɗin waya tare da na'urorin ta hanyar aika siginar Wi-Fi, ta haka ne ke tabbatar da mafi girman matakin ɗauka na hanyar sadarwa na na'urorin da aka haɗa.

Akwai nau'ikan hanyoyin sadarwa guda biyu:

a) Wired Router: Yana haɗa kai tsaye zuwa kwamfutoci ta hanyar amfani da igiyoyi ta hanyar tashar da aka keɓe wanda ke ba da damar na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa don rarraba bayanai

b) Mara waya ta Router: Na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ce ta zamani wacce ke rarraba bayanai ta hanyar eriya ba tare da waya ba a cikin na'urori da yawa da ke da alaƙa da cibiyar sadarwar yankinsa.

Don fahimtar aikin na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, muna buƙatar fara bincika abubuwan da aka haɗa. Abubuwan asali na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa sun haɗa da:

    CPU:Shi ne farkon mai sarrafa na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa wanda ke aiwatar da umarnin tsarin aiki na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa. Hakanan yana taimakawa wajen ƙaddamar da tsarin, sarrafa hanyar sadarwa, da sauransu. ROM:Ƙwaƙwalwar karantawa kawai ta ƙunshi shirin bootstrap & Power on diagnostic shirye-shiryen (POST) RAM:Ƙwaƙwalwar damar samun damar bazuwar tana adana tebur na tuƙi da fayilolin sanyi masu gudana. Abubuwan da ke cikin RAM gogewa akan kunnawa da kashe na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa. NVRAM:RAM ɗin da ba ya canzawa yana riƙe da fayil ɗin saitin farawa. Ba kamar RAM ba yana adana abun ciki koda bayan kunnawa da kashe na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa Ƙwaƙwalwar Ƙwaƙwalwa:Yana adana hotunan tsarin aiki kuma yana aiki azaman mai iya sakewa ROM. Hanyoyin Sadarwar Sadarwa:Abubuwan musaya sune tashoshin haɗin kai na zahiri waɗanda ke ba da damar nau'ikan igiyoyi daban-daban don haɗa su zuwa na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa kamar ethernet, Fiber rarraba Data dubawa (FDDI), hadedde sabis na dijital cibiyar sadarwa (ISDN), da dai sauransu. Motoci:Bas ɗin yana aiki azaman gadar sadarwa tsakanin CPU da na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, wanda ke taimakawa wajen canja wurin fakitin bayanai.

Menene ayyukan na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa?

Hanyar hanya

Ɗaya daga cikin muhimman ayyuka na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa shine tura fakitin bayanai ta hanyar da aka kayyade a cikin tebur.

Yana amfani da wasu ƙa'idodin da aka riga aka tsara na ciki waɗanda ake kira azaman tsayayyen hanyoyi don tura bayanai tsakanin haɗin haɗin yanar gizo mai shigowa da masu fita.

Har ila yau, na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa na iya amfani da sauye-sauye mai ƙarfi inda yake tura fakitin bayanai ta hanyoyi daban-daban dangane da yanayin da ke cikin tsarin.

A tsaye yana ba da ƙarin tsaro ga tsarin idan aka kwatanta da mai ƙarfi tun lokacin da tebur ɗin ba ya canzawa sai dai idan mai amfani ya canza shi da hannu.

An ba da shawarar: Gyara Wireless Router Yana Ci gaba da Kashe Haɗin Ko Faduwa

Ƙaddamar da hanya

Masu amfani da hanyar sadarwa suna la'akari da hanyoyi da yawa don isa wuri guda. Wannan shi ake kira kayyade hanya. Manyan abubuwa guda biyu da aka yi la’akari da su don tantance tafarki su ne:

  • Tushen bayani ko tebur mai tuƙi
  • Farashin ɗaukar kowane hanya - awo

Don tantance mafi kyawun hanya, na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa tana bincika tebur mai tuƙi don adireshin cibiyar sadarwa wanda gaba ɗaya yayi daidai da adireshin IP na fakitin manufa.

Tebur masu tafiya

Teburin kewayawa yana da layin leƙen asiri na hanyar sadarwa wanda ke jagorantar na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa don tura fakitin bayanai zuwa wurin da aka nufa. Ya ƙunshi ƙungiyoyin cibiyar sadarwa waɗanda ke taimaka wa na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa don isa adireshin IP ɗin da ake nufi a hanya mafi kyau. Teburin kewayawa ya ƙunshi bayanai masu zuwa:

  1. Id na cibiyar sadarwa - Adireshin IP na manufa
  2. Metric – hanyar da za a aika fakitin bayanai tare da ita.
  3. Hop - ita ce ƙofa wanda dole ne a aika fakitin bayanai don isa wurin ƙarshe.

Tsaro

Na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa tana ba da ƙarin tsaro ga hanyar sadarwar ta amfani da Tacewar zaɓi wanda ke hana kowane nau'in laifuffukan yanar gizo ko hacking. Tacewar zaɓi software ce ta musamman wacce ke nazarin bayanan da ke shigowa daga fakiti da kuma kare hanyar sadarwa daga hare-haren intanet.

Har ila yau, masu amfani da hanyar sadarwa suna bayar da su Virtual Private Network (VPN) wanda ke ba da ƙarin matakan tsaro zuwa cibiyar sadarwar kuma ta haka ne ke haifar da amintaccen haɗi.

Tebur na turawa

Gabatarwa shine ainihin tsari na watsa fakitin bayanai a cikin yadudduka. Tebur mai tuƙi yana taimakawa wajen zaɓar hanya mafi kyau yayin da tebur mai turawa ke sanya hanya cikin aiki.

Yaya Routing yake aiki?

  1. Mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa yana karanta adireshin IP ɗin da ake nufi na fakitin bayanai mai shigowa
  2. Dangane da wannan fakitin bayanan da ke shigowa, yana zaɓar hanyar da ta dace ta amfani da tebur na tuƙi.
  3. Ana tura fakitin bayanan zuwa adireshin IP na ƙarshe ta hanyar hops ta amfani da tebur na turawa.

A cikin kalmomi masu sauƙi, hanya hanya ce ta isar da fakitin bayanai daga makoma A zuwa makoma B ta amfani da bayanan da ake buƙata ta hanya mafi kyau.

Sauya

Canji yana taka muhimmiyar rawa wajen raba bayanai a cikin na'urorin da ke da alaƙa da juna. Gabaɗaya ana amfani da maɓalli don manyan cibiyoyin sadarwa inda duk na'urorin da aka haɗa tare suka samar da hanyar sadarwa ta gida (LAN). Ba kamar na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ba, mai sauyawa yana aika fakitin bayanai kawai zuwa takamaiman na'ura da mai amfani ya saita.

Menene ayyukan na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa

Za mu iya fahimtar ƙarin da ƙaramin misali:

Bari mu ce kuna son aika hoto ga abokin ku akan WhatsApp. Da zarar ka sanya hoton abokinka, an ƙayyade tushen & adireshin IP ɗin da za a nufa, kuma hoton yana karya cikin ƙananan ƙananan ƙananan ƙananan bayanai waɗanda dole ne a aika zuwa wurin ƙarshe.

Mai na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa yana taimakawa wajen gano mafi kyawun hanyar canja wurin waɗannan fakitin bayanai zuwa adireshin IP ɗin da aka nufa ta hanyar yin amfani da tukwici da tura algorithms da sarrafa zirga-zirga a cikin hanyar sadarwa. Idan hanya ɗaya ta kasance cikin cunkoso, na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ta sami dukkan hanyoyin da za a iya sadar da fakitin zuwa adireshin IP ɗin da ake nufi.

Wi-Fi Routers

A yau, muna kewaye da ƙarin wuraren shiga Wi-Fi fiye da kowane lokaci a cikin tarihi, dukkansu suna takura don yin hidima da ƙarin na'urori masu yunwar bayanai.

Akwai sigina na Wi-Fi da yawa, masu ƙarfi da rauni iri ɗaya waɗanda idan muna da wata hanya ta musamman don ganin ta, da za a sami gurɓatawar sararin samaniya da yawa a kusa.

Yanzu, lokacin da muka shiga babban yawa & manyan buƙatu irin su filayen jirgin sama, shagunan kofi, abubuwan da suka faru, da dai sauransu. yawan masu amfani da yawa tare da na'urorin mara waya yana ƙaruwa. Yayin da mutane ke ƙoƙarin samun kan layi, yawan adadin nau'in hanyar samun damar shiga don yin hidimar hauhawar buƙatu. Wannan yana rage bandwidth samuwa ga kowane mai amfani kuma yana rage saurin gudu sosai, yana haifar da matsalolin latency.

The 802.11 iyali Wi-Fi tun daga 1997 kuma duk wani sabuntawa na inganta ayyukan Wi-Fi tun daga lokacin an yi shi a wurare uku, wanda aka yi amfani da shi azaman ma'auni don ci gaba da lura da ingantawa kuma su ne.

  • daidaitawa
  • rafukan sararin samaniya
  • tashar bonding

Modulation shi ne tsarin siffanta igiyar analog don isar da bayanai, kamar dai yadda duk wani sautin sauti da ke hawa da kasa har ya kai ga kunnuwanmu (receiver). An ayyana wannan igiyar ta musamman ta mitar inda aka gyara girman & lokaci don nuna keɓaɓɓen bayanan bayanai zuwa ga manufa. Don haka, Ƙarfin mitar, mafi kyawun haɗi, amma kamar sauti, akwai kawai da yawa da za mu iya yi don ƙara ƙarar idan akwai tsangwama daga wasu sautunan siginar rediyo a cikin yanayinmu, ingancin yana shan wahala.

Rafukan sararin samaniya kamar samun magudanan ruwa masu yawa suna fitowa daga tushen kogi guda. Tushen kogin na iya zama mai ƙarfi sosai, amma rafi guda ɗaya ba zai iya ɗaukar irin wannan adadin ruwa mai yawa ba, don haka ya rabu zuwa koguna da yawa don isa ƙarshen burin haɗuwa a wurin ajiyar jama'a.

Wi-Fi yana yin waɗannan ta amfani da eriya da yawa inda rafukan bayanai da yawa ke hulɗa tare da na'urar da aka yi niyya a lokaci guda, wannan ana kiransa da MIMO (Input Multiple – Multiple Output)

Lokacin da wannan hulɗar ta faru tsakanin maƙasudai da yawa, ana kiranta da Multi-User (MU-MIMO), amma a nan ne abin kamawa, abin da ake buƙata ya kamata ya kasance mai nisa sosai da juna.

A kowane lokaci cibiyar sadarwa tana gudana akan tasha ɗaya, Channel bonding ba kome ba ne illa haɗa ƙananan ƙananan rabe-rabe na takamaiman mitar don ƙara ƙarfi tsakanin na'urorin da aka yi niyya. Spectrum mara waya yana iyakance sosai ga takamaiman mitoci da tashoshi. Abin baƙin ciki shine, yawancin na'urorin suna aiki akan mita iri ɗaya, don haka ko da mun ƙara haɗin tashar tashar, za a sami wasu tsangwama na waje wanda zai rage ingancin siginar.

Karanta kuma: Yadda ake Nemo Adireshin IP na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa?

Menene bambanci game da Wi-Fi 6 akan wanda ya riga shi?

A takaice ya inganta akan sauri, amintacce, kwanciyar hankali, adadin haɗin gwiwa, da ingancin wutar lantarki.

Idan muka zurfafa a ciki, za mu fara lura da abin da ya sa Wi-Fi 6 don haka m ne ƙari na metric 4th Airtime Efficiency . Duk waɗannan lokacin, mun kasa yin lissafin ƙarancin albarkatun da mitar mara waya ta ke. Don haka, na'urori za su cika tashoshi ko mitar fiye da yadda ake buƙata kuma za a haɗa su fiye da yadda ake buƙata, a cikin kalmomi masu sauƙi, ɓarna mara inganci.

Wi-Fi 6 (802.11 ax) yarjejeniya tana magance wannan batun tare da OFDMA (Orthogonal mitar-rarrabuwa mai yawa damar) inda aka inganta watsa bayanai & hade don amfani da adadin albarkatun da ake buƙata kawai. Ana ba da wannan kuma ana sarrafa shi ta Access Point don isar da maƙasudin biyan kuɗin da aka nema kuma yana amfani da Downlink da Uplink MU-MIMO (mai amfani da yawa, abubuwan shigarwa da yawa, abubuwan samarwa da yawa) don ƙara ingancin canja wurin bayanai tsakanin na'urori. Yin amfani da OFDMA, na'urorin Wi-Fi na iya aikawa da karɓar fakitin bayanai akan hanyar sadarwar gida a mafi girman gudu kuma a lokaci guda a layi daya.

Daidaitawar canja wurin bayanai yana inganta saurin canja wurin bayanai a cikin hanyar sadarwa cikin ingantacciyar hanya ba tare da haifar da raguwa a cikin saurin saukar da ke akwai ba.

Menene zai faru da tsoffin na'urorin WI-FI na?

Wannan sabon ma'auni ne na Wi-Fi wanda International Wi-Fi Alliance ta kafa a cikin Satumba 2019. Wi-Fi 6 yana dacewa da baya, amma akwai wasu canje-canje na kwaskwarima.

Kowace hanyar sadarwa da muke haɗawa da ita tana gudana akan wani gudu daban-daban, latency, da bandwidth wanda wani takamaiman harafi ke nunawa 802.11, kamar 802.11b, 802.11a, 802.11g, 802.11n da 802.11ac wanda har ya daure mana kai.

Duk wannan ruɗani ya ƙare tare da Wi-Fi 6, kuma haɗin gwiwar Wi-Fi ya canza al'adar suna da wannan. Kowane sigar Wi-Fi kafin wannan za a ƙidaya shi tsakanin Wi-Fi 1-5 don sauƙin magana.

Kammalawa

Samun kyakkyawar fahimtar ayyukan na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa yana taimaka mana mu kewaya da warware batutuwa daban-daban da za mu iya fuskanta tare da masu amfani da hanyoyin mu da kuma na'urorin Wi-Fi. Mun ba da fifiko sosai kan Wi-Fi 6, saboda sabuwar fasahar mara waya ce da ta kunno kai da ya kamata mu ci gaba da kasancewa da ita. Wi-Fi na gab da kawo cikas ba na'urorin sadarwar mu kadai ba har ma da abubuwan mu na yau da kullun kamar firiji, injin wanki, motoci da sauransu. teburi, turawa, maɓalli, cibiyoyi, da dai sauransu har yanzu sune mahimman ra'ayi na tuki a bayan abubuwan ci gaba masu ban sha'awa waɗanda ke shirin canza rayuwarmu gaba ɗaya zuwa mai kyau.

Aditya Farrad

Aditya ƙwararren ƙwararren fasaha ne mai son kai kuma ya kasance marubucin fasaha a cikin shekaru 7 na ƙarshe. Ya shafi ayyukan Intanet, wayar hannu, Windows, software, da yadda ake jagora.