Mai Laushi

Menene Allon madannai kuma yaya yake aiki?

Gwada Kayan Aikinmu Don Kawar Da Matsaloli





An bugaAn sabunta ta ƙarshe: Fabrairu 16, 2021

Menene Allon madannai? Maɓallin madannai ɗaya ne daga cikin manyan na'urorin shigar da kwamfuta. Yana kama da na'urar buga rubutu. Yana da maɓallai dabam-dabam waɗanda idan aka danna lambobin nuni, haruffa, da sauran alamomin kan naúrar nuni. Maɓallin madannai na iya yin wasu ayyuka kuma yayin da ake amfani da wasu haɗe-haɗe na maɓalli. Na'ura ce mai mahimmanci wacce ke kammala kwamfutar. Logitech, Microsoft, da dai sauransu… misalai ne na kamfanonin da ke kera maɓallan madannai.



Menene Allon madannai kuma Yaya Aiki yake

Allon madannai sun yi kama da na'urar buga rubutu domin an gina su ne bisa na'urorin rubutu. Ko da yake akwai maɓallan madannai tare da shimfidu daban-daban, tsarin QWERTY shine nau'in gama gari. Duk maɓallan madannai suna da haruffa, lambobi, da maɓallan kibiya. Wasu maɓallan madannai suna da ƙarin fasali kamar faifan maɓalli na lamba, maɓallan sarrafa ƙara, maɓallai don kunnawa kwamfutar. Wasu maɓallan madannai masu tsayi kuma suna da ginannen linzamin kwamfuta na ƙwallon waƙa. Wannan zane yana taimaka wa mai amfani aiki tare da tsarin ba tare da ɗaga hannunsu don canzawa tsakanin maɓalli da linzamin kwamfuta ba.



Abubuwan da ke ciki[ boye ]

Menene Allon madannai kuma yaya yake aiki?

An ba da shi a ƙasa maballin madannai mai nau'ikan maɓallai daban-daban.



Nau'in madannai

Dangane da shimfidunsu, ana iya rarraba maɓallan madannai zuwa nau'ikan 3:

daya. Allon madannai na QWERTY – Wannan shi ne tsarin da aka fi amfani da shi a yau. An sanya wa shimfidar wuri suna bayan haruffa shida na farko a saman Layer na madannai.



Allon madannai na QWERTY

biyu. AZERTY – Yana da daidaitaccen madannai na Faransanci. An bunkasa shi a Faransa.

AZERTY

3. DVORAK – An gabatar da shimfidar wuri don rage motsin yatsa yayin da ake bugawa a wasu madannai. An ƙirƙiri wannan madanni don taimakawa mai amfani wajen samun saurin bugawa.

DVORAK

Baya ga wannan, ana iya rarraba maɓallan madannai bisa ga gini. Maɓallin madannai na iya zama ko dai na inji ko yana da maɓallan membrane. Maɓallan injina suna yin sauti na musamman lokacin danna yayin da maɓallan membrane suka fi laushi. Sai dai idan kun kasance ɗan wasan hardcore, ba dole ba ne ku kula da gina maɓalli a cikin madannai.

Hakanan ana iya rarraba allon madannai bisa nau'in haɗin su. Wasu maɓallan madannai mara waya ne. Ana iya haɗa su da kwamfuta ta Bluetooth ko kuma Mai karɓar RF . Idan maballin yana da waya, ana iya haɗa shi da kwamfuta ta igiyoyin USB. Maɓallan madannai na zamani suna amfani da mai haɗa nau'in A yayin da tsofaffi ke amfani da a PS/2 ko haɗin tashar tashar jiragen ruwa na serial.

Don amfani da keyboard mai kwamfuta, dole ne a shigar da direban na'urar da ta dace akan kwamfutar. A yawancin tsarin zamani, direbobin na'urorin da ke goyan bayan madannai suna zuwa da OS. Don haka, babu buƙatar mai amfani ya zazzage waɗannan daban.

Allon madannai a cikin kwamfutar tafi-da-gidanka, kwamfutar hannu, da smartphone

Tunda sarari abin alatu ne da ba za ka iya biya akan kwamfutar tafi-da-gidanka ba, ana tsara maɓallan daban fiye da waɗanda ke kan madannai na tebur. An kawar da wasu maɓallai. Maimakon maɓallan ayyuka idan aka yi amfani da su tare da wasu maɓallan yi ayyuka na maɓallan da aka goge. Kodayake suna da haɗe-haɗen maɓallan madannai, kwamfutar tafi-da-gidanka kuma ana iya haɗa su zuwa wani keɓaɓɓen madannai a matsayin na'ura ta gefe.

Wayoyin hannu da allunan suna da madannai na kama-da-wane kawai. Koyaya, mutum na iya siyan madannai na zahiri daban. Yawancin waɗannan na'urori suna da ginanniyar rumbunan USB don tallafawa na'urorin haɗi.

Hanyar da ke bayan aikin madannai

Idan kun kasance irin mutumin da ke son raba abubuwa, don gano yadda suke aiki a zahiri, kuna iya ganin ciki na madannai. Ta yaya ake haɗa maɓallan? Ta yaya madaidaicin alamar ke bayyana akan allon lokacin da aka danna maɓalli? Yanzu za mu amsa duk waɗannan tambayoyin ɗaya bayan ɗaya. Duk da haka, kun fi kyau ba tare da ƙwace madannai ba don fahimtar yadda yake aiki. Haɗa sassan baya tare zai zama ɗawainiya mai ban tsoro, musamman idan kun ɓata guntun mintuna.

Wannan shine abin da kasan makullin yayi kama. A tsakiyar kowane maɓalli akwai ƙaramin sandar silinda. A kan madannai akwai ramukan madauwari waɗanda maɓallan suka shiga ciki. Lokacin da ka danna maɓalli, yana gangarowa kamar bazara kuma ya taɓa maɓallan lamba a kan allo. An gina ramukan tare da ƙananan robar da ke tura makullin baya sama.

Bidiyon da ke sama yana nuna madaidaicin matakan tuntuɓar maɓallan madannai. Waɗannan yadudduka suna da alhakin gano ko wane maɓalli ne aka danna. Kebul ɗin da ke ciki suna ɗaukar siginar lantarki daga maɓalli zuwa tashar USB akan kwamfutar.

Yaduddukan hulɗa sun ƙunshi saitin yadudduka na filastik 3. Waɗannan su ne abubuwa mafi mahimmanci na aikin madannai. Yaduddukan sama da ƙasa suna da waƙoƙin ƙarfe waɗanda za su iya sarrafa wutar lantarki. Layin da ke tsakanin yana da ramuka a ciki kuma yana aiki azaman insulator. Waɗannan su ne ramukan da aka kafa maɓalli a kansu.

Lokacin da aka danna maɓalli, yadudduka biyu suna haɗuwa kuma suna samar da siginar lantarki wanda aka ɗauka zuwa tashar USB akan tsarin.

Kula da madannai na ku

Idan kai marubuci ne na yau da kullun kuma kana yawan amfani da kwamfutar tafi-da-gidanka akai-akai, zai fi hikima ka yi amfani da maballin USB na toshe. An gina maɓallan kwamfutar tafi-da-gidanka don sarrafa amfani mai laushi. Za su ƙare da sauri idan kuna amfani da makullin akai-akai kamar yadda marubuta suke yi. Maɓallai na iya ɗaukar kusan latsa miliyan ɗaya. Ko kalmomi dubu kaɗan a kowace rana sun isa su kashe makullin kwamfutar tafi-da-gidanka. Ba da daɗewa ba za ku sami ƙura ta taru a ƙarƙashin maɓallan. Ba za ku iya danna wasu maɓallan da kyau ba yayin da suke manne akan allo koda ba'a danna su ba. Sauya madannin kwamfutar tafi-da-gidanka abu ne mai tsada. Maɓallin madannai na waje, lokacin da aka saita shi yadda ya kamata, zai taimake ka ka buga sauri ma.

Gajerun hanyoyin Allon madannai

Ba a yi amfani da duk maɓallan da ke cikin madannai daidai ba. Wataƙila ba za ku san dalilin da yasa ake amfani da wasu maɓallan ba. Ba duk maɓallai ake amfani da su don nuna wani abu akan allon ba. Wasu kuma ana amfani da su don yin ayyuka na musamman. Anan, mun tattauna ƴan gajerun hanyoyin keyboard tare da ayyukansu daban-daban.

1. Windows key

Ana yawan amfani da maɓallin Windows don buɗe menu na farawa. Yana da sauran amfani kuma. Win+D gajeriyar hanya ce wacce za ta ɓoye duk shafuka don nuna tebur ko buɗe duk shafuka masu aiki a baya. Win + E gajeriyar hanya ce don buɗe Windows Explorer. Win+X yana buɗewa menu mai amfani da wuta . Wannan menu yana ba masu amfani damar zuwa kayan aikin ci-gaba waɗanda ke da wahalar buɗewa daga menu na farawa na yau da kullun.

Allon madannai da ake nufi don wasa suna da maɓallai waɗanda ke yin ayyuka na musamman waɗanda ba su cikin maɓallan madannai na yau da kullun.

2. Maɓallan gyarawa

Maɓallan gyarawa ana amfani da su don dalilai na magance matsala. Maɓallan Alt, Shift da Ctrl ana kiransu maɓallin gyarawa. A cikin MacBook, Maɓallin Umurni da maɓallin Zaɓuɓɓuka sune maɓallan gyarawa. Ana kiran su don haka, idan aka yi amfani da su tare da wani maɓalli, suna canza aikin maɓalli. Misali, maɓallan lamba lokacin da aka danna suna nuna lambar daban akan allon. Lokacin da aka yi amfani da su tare da maɓallin motsi, alamomi na musamman kamar ! @,#… suna nunawa. Maɓallai waɗanda ke da ƙima guda 2 da aka nuna akan su suna buƙatar amfani da maɓallin motsi don nuna ƙimar sama.

Hakazalika, ana iya amfani da maɓallin ctrl don ayyuka daban-daban. Gajerun hanyoyin da aka fi amfani da su sune ctrl+c don kwafi, ctrl+v don manna. Lokacin da maɓallan da ke kan madannai ke amfani da kansu, suna da iyakacin amfani. Koyaya, idan aka haɗa tare da maɓallin gyarawa, akwai jerin jerin ayyuka masu tsayi waɗanda za a iya yi.

Wasu misalan su ne - Ctrl+Alt+Del zai sake kunna kwamfutar. Alt+F4 (Alt+Fn+F4 akan wasu kwamfyutocin tafi-da-gidanka) zai rufe taga na yanzu.

3. Maɓallan multimedia

Baya ga maɓallin taga da maɓallin gyarawa, akwai wani nau'in maɓallan da ake kira multimedia keys. Waɗannan su ne maɓallan da kuke amfani da su don sarrafa multimedia da ake kunna akan PC/kwamfyutan ku. A cikin kwamfutar tafi-da-gidanka, yawanci ana lullube su tare da maɓallan ayyuka. Ana amfani da waɗannan don kunnawa, dakatarwa, rage / ƙara ƙara, dakatar da waƙa, baya ko sauri gaba, da sauransu…

Yin canje-canje ga zaɓuɓɓukan madannai

Ƙungiyar Sarrafa tana ba ku damar canza wasu saitunan madannai kamar ƙiftawar ƙiftawa da ƙimar maimaitawa. Idan kuna son ƙarin zaɓuɓɓuka, kuna iya shigar da aikace-aikacen ɓangare na uku kamar SharpKeys. Wannan yana da amfani idan kun rasa aiki a ɗayan maɓallan. Aikace-aikacen yana ba ku damar zaɓar wani maɓalli don aiwatar da aikin maɓallin kuskure. Kayan aiki ne na kyauta wanda ke ba da ƙarin ayyuka da yawa waɗanda ba a samo su a cikin Ma'aikatar Kulawa ba.

An ba da shawarar: Menene Fayil na ISO? Kuma Ina ake amfani da fayilolin ISO?

Takaitawa

  • Maɓallin maɓalli shine na'urar shigar da ke kammala na'urar ku.
  • Allon madannai suna da shimfidu daban-daban. Maballin QWERTY sun fi shahara.
  • Akwai yarukan lamba a ƙarƙashin maɓallan waɗanda ke haɗuwa lokacin da aka danna maɓalli. Don haka, ana gano maɓallin da aka danna. Ana aika siginar lantarki zuwa kwamfutar don aiwatar da aikin.
  • Ana ba da shawarar masu amfani da kwamfutar tafi-da-gidanka akai-akai su yi amfani da madannai na toshe-in don kada haɗe-haɗen madannai da ke cikin kwamfyutocinsu su yi rauni cikin sauƙi.
  • Sauran na'urori irin su wayoyin hannu da kwamfutar hannu suna da maɓallan madannai kawai. Mutum na iya haɗa su zuwa maɓalli na waje idan suna so.
  • Baya ga nuna alamomi akan allon, ana iya amfani da maɓallan don yin ayyuka daban-daban kamar kwafi, liƙa, buɗe menu na farawa, rufe tab/taga, da sauransu… Waɗannan ana kiran su gajerun hanyoyin keyboard.
Elon Decker

Elon marubucin fasaha ne a Cyber ​​S. Ya kasance yana rubuta yadda ake jagorori kusan shekaru 6 yanzu kuma ya rufe batutuwa da yawa. Yana son rufe batutuwan da suka shafi Windows, Android, da sabbin dabaru da shawarwari.