Mai Laushi

Menene Albarkatun Tsarin? | Daban-daban Nau'in Albarkatun Tsarin

Gwada Kayan Aikinmu Don Kawar Da Matsaloli





An bugaAn sabunta ta ƙarshe: Fabrairu 16, 2021

Albarkatun tsarin: Kasancewa mai amfani abu ne mai ban sha'awa a duniya, abin da mai amfani bai kai shi ba shine samun albarkatu masu yawa a wurinsa amma ikon iya kara karfin karfinsa ko karancin albarkatun da yake da shi a kowane lokaci. Wannan ba gaskiya ba ne a duniyar gaske, har ma da kayan masarufi da kuma software da muka zo amfani da su a rayuwarmu ta yau da kullun. Don sanya abubuwa cikin hangen nesa, duk da cewa ana son motocin da suka dace da wasan kwaikwayo, masu ban sha'awa, da sha'awar mutane da yawa ba kowa ba ne zai ƙare siyan motar motsa jiki ko keken wasanni ko da suna da abin da za su iya idan kun tambayi mafi yawan mutane dalilin da yasa suke so. ba su sayi irin wannan abin hawa ba amsarsu ba za ta yi aiki ba.



Menene albarkatun tsarin

Yanzu, abin da ake nufi shi ne cewa ko da a matsayinmu na al'umma zabinmu ya karkata zuwa ga inganci. Motocin da ke da mafi girman roko ba su da kyan gani sosai amma abin da suke bayarwa shine inganci ta fuskar farashi, tattalin arzikin mai da kiyayewa. Don haka kawai samun kayan masarufi mafi tsada ba zai yanke shi ba idan ya zana iko mai yawa don kawai gyara ma'auni mai sauƙi wanda kuma ana iya yin shi akan wayoyin hannu a kwanakin nan ko kawai shigar da wasan mafi tsada ko software ba zai yi ba idan yana daskarewa da zarar mun bude shi. Amsar abin da ke sa wani abu mai inganci shine ikon sarrafa albarkatun da ake da su ta hanya mai wayo wanda ke ba mu mafi girman aiki don ƙaramin adadin kuzari da kashe albarkatun.



Abubuwan da ke ciki[ boye ]

Menene albarkatun tsarin?

Takaitacciyar ma'anar wannan ita ce, ikon tsarin aiki yadda ya kamata don aiwatar da ayyukan da mai amfani ya nema ta hanyar amfani da duk kayan masarufi da software gwargwadon iyawarsa.



Saboda saurin ci gaba a fasaha ma'anar tsarin kwamfuta ya wuce akwatin da wasu fitilu masu kyalkyali da ke da madannai, allo, da linzamin kwamfuta a makale da shi. Wayoyin hannu, kwamfutar tafi-da-gidanka, kwamfutar hannu, kwamfutoci guda ɗaya, da sauransu sun canza tunanin kwamfuta gaba ɗaya. Amma, tushen fasahar da ke ba da ikon duk waɗannan abubuwan al'ajabi na zamani sun kasance iri ɗaya ne. Wani abu da ba zai canza ba nan da nan.

Bari mu zurfafa zurfafa cikin ta yaya albarkatun tsarin ke aiki? Kamar kowace hanya a lokacin da muka kunna kwamfutarmu, tana tabbatarwa da kuma tabbatar da duk abin da ke fita a halin yanzu hardware aka gyara an haɗa shi, wanda sai ya shiga cikin Windows Registry . Anan, bayanin akan iyakoki da duk sararin sarari kyauta, adadin RAM, kafofin watsa labaru na waje, da sauransu suna nan.



Tare da wannan, tsarin aiki yana fara ayyukan baya da matakai kuma. Wannan shine farkon amfani da albarkatun da ke akwai. Misali., idan mun shigar da shirin riga-kafi ko kowace software da ke buƙatar sabuntawa akai-akai. Waɗannan sabis ɗin suna farawa daidai lokacin da muka kunna PC, kuma mu fara ɗaukakawa ko bincika fayiloli a bango zuwa ba shakka don karewa da ci gaba da sabuntawa.

Buƙatar albarkatu na iya zama sabis ɗin da aikace-aikacen, da kuma tsarin ke buƙata ko don shirye-shiryen da za su gudana bisa buƙatar mai amfani. Don haka, da zarar mun buɗe shirin, yana zuwa bincika duk albarkatun da ake da shi don gudanar da shi. Bayan duba idan duk buƙatun sun cika shirin yana aiki kamar yadda aka yi niyya. Koyaya, lokacin da abin da ake buƙata bai cika ba, tsarin aiki, yana bincika waɗanne ƙa'idodin ƙa'idodin ke yin hogging akan wannan albarkatun mai ban tsoro kuma yana ƙoƙarin ƙare shi.

Mahimmanci, lokacin da aikace-aikacen ya buƙaci kowane hanya, dole ne ya mayar da shi amma sau da yawa fiye da a'a, aikace-aikacen da suka buƙaci takamaiman albarkatun sun ƙare ba su ba da albarkatun da ake buƙata ba bayan kammala aikin. Wannan shine dalilin da ya sa wani lokaci aikace-aikacenmu ko tsarinmu yakan daskare saboda wani sabis ko aikace-aikacen yana ɗauke da albarkatun da ake buƙata don yin aiki a bango. Wannan saboda duk tsarin mu yana zuwa tare da iyakataccen adadin albarkatu. Don haka, sarrafa shi yana da mahimmanci.

Daban-daban na Albarkatun Tsarin

Ana amfani da albarkatun System ta ko dai hardware ko software don sadarwa tare da juna. Lokacin da software ke son aika bayanai zuwa na'ura, kamar lokacin da kake son adana fayil zuwa rumbun kwamfutarka ko lokacin da hardware ke buƙatar kulawa, kamar lokacin da muke danna maɓalli a kan madannai.

Akwai nau'ikan albarkatun tsarin guda huɗu waɗanda za mu ci karo da su yayin gudanar da tsarin, sune:

  • Tashoshi Direct Memory Access (DMA).
  • Layin buƙatun katse (IRQ)
  • Adireshin shigarwa da fitarwa
  • Adireshin ƙwaƙwalwar ajiya

Idan muka danna maballin da ke kan madannai, maballin yana son sanar da CPU cewa an danna maballin amma tunda CPU ta riga ta shagaltu da gudanar da wani tsari to yanzu za mu iya dakatar da shi har sai ya kammala aikin da ke hannun.

Don magance wannan dole ne mu aiwatar da wani abu mai suna Katse layukan buƙatun (IRQ) , yana yin daidai abin da yake kama yana katse CPU kuma yana sanar da CPU cewa akwai sabon buƙatun da ya zo daga maballin maballin, don haka maballin yana sanya ƙarfin lantarki akan layin IRQ da aka sanya masa. Wannan ƙarfin lantarki yana aiki azaman sigina ga CPU cewa akwai na'urar da ke da buƙatun da ke buƙatar sarrafawa.

Tsarin aiki yana da alaƙa da ƙwaƙwalwa a matsayin dogon jerin sel waɗanda zai iya amfani da su don riƙe bayanai da umarni, ɗan kama da maƙunsar bayanai mai girma ɗaya. Yi la'akari da adireshin ƙwaƙwalwar ajiya azaman lambar wurin zama a gidan wasan kwaikwayo, kowane wurin zama ana sanya lamba ba tare da la'akari da ko wani yana zaune a ciki ko a'a ba. Mutumin da ke zaune a wurin zama zai iya zama wani nau'in bayanai ko umarni. Tsarin aiki ba ya nufin mutumin da sunan amma ta lambar wurin zama kawai. Misali, tsarin aiki na iya cewa, yana son buga bayanai a cikin adireshin memori 500. Waɗannan adiresoshin galibi ana nuna su akan allon azaman lamba hexadecimal a cikin sigar kashe kuɗi.

Adireshin shigar da bayanai waɗanda kuma ana kiransu kawai tashar jiragen ruwa, CPU na iya amfani da ita don samun damar na'urorin hardware kamar yadda yake amfani da adiresoshin ƙwaƙwalwar ajiya don samun damar ƙwaƙwalwar ajiyar jiki. The address bas a kan motherboard wani lokacin yana ɗaukar adiresoshin ƙwaƙwalwar ajiya wani lokaci kuma yana ɗaukar adiresoshin shigarwa-fitarwa.

Idan an saita bas ɗin adireshin don ɗaukar adiresoshin shigarwa-fitarwa, to kowace na'urar kayan aiki tana sauraron wannan bas ɗin. Misali, idan CPU yana son sadarwa da madannai, zai sanya adireshin Input-Output na madannai a kan bas din adireshi.

Da zarar an sanya adireshin, CPU yana sanar da adireshin ga kowa idan na'urorin Input-Output da ke kan layin adireshin. Yanzu duk masu sarrafa abubuwan shigar da bayanai suna sauraron adireshinsu, mai sarrafa rumbun kwamfutarka ba wai adireshina ba, mai kula da floppy diski bai ce adireshina ba amma mai sarrafa madannai ya ce nawa, zan amsa. Don haka, wannan shine yadda maballin ke ƙarewa yana hulɗa tare da processor lokacin da aka danna maɓalli. Wata hanyar da za a yi tunani game da hanyar aiki ita ce layukan adireshi na Input-Output akan aikin bas ɗin kamar tsohuwar layin jam'iyyar tarho - Duk na'urori suna jin adiresoshin amma ɗaya ne kawai ke amsawa a ƙarshe.

Wani tushen tsarin da hardware da software ke amfani da shi shine a Samun Ƙwaƙwalwar Ƙwaƙwalwar Kai tsaye (DMA) tashar. Wannan hanya ce ta gajeriyar hanya wacce ke barin na'urar shigar da bayanai ta aika bayanai kai tsaye zuwa ƙwaƙwalwar ajiya ta ketare CPU gaba ɗaya. Wasu na'urori kamar firinta an ƙera su don amfani da tashoshi na DMA wasu kuma kamar linzamin kwamfuta ba su. Tashoshin DMA ba su da shahara kamar yadda suke a da wannan saboda ƙirar su ya sa su yi hankali fiye da sababbin hanyoyin. Koyaya, na'urori masu hankali kamar floppy drives, katunan sauti, da faifan tef na iya amfani da tashoshin DMA har yanzu.

Don haka ainihin na'urorin hardware suna kiran CPU don kulawa ta amfani da Buƙatun Katsewa. Software yana kiran hardware ta adireshin shigarwa-fitarwa na na'urar hardware. Software yana kallon ƙwaƙwalwar ajiya azaman na'urar hardware kuma tana kiranta tare da adireshin ƙwaƙwalwar ajiya. Tashoshin DMA suna wucewa da baya tsakanin na'urorin hardware da ƙwaƙwalwar ajiya.

An ba da shawarar: 11 Tips Don Inganta Windows 10 Slow Performance

Don haka, wannan shine yadda hardware ke sadarwa tare da software don kasaftawa da sarrafa albarkatun tsarin yadda ya kamata.

Menene kurakurai waɗanda zasu iya faruwa a cikin Albarkatun Tsarin?

Kurakurai albarkatun tsarin, sune mafi muni. Wani lokaci da muke amfani da kwamfutar komai yana tafiya lafiya duk abin da ake buƙata shine shiri guda ɗaya na yunwar albarkatu, danna wannan alamar sau biyu sannan kayi bankwana da tsarin da ke aiki. Amma me yasa hakan yake, ko da yake, munanan shirye-shirye yana yiwuwa amma yana ƙara wayo saboda wannan yana faruwa har ma a cikin tsarin aiki na zamani. Duk wani shirin da aka aiwatar yana buƙatar sanar da tsarin aiki adadin adadin albarkatun da zai iya buƙatar gudanarwa da kuma ƙayyade tsawon lokacin da zai buƙaci wannan albarkatun. Wani lokaci, hakan bazai yiwu ba saboda yanayin tsarin da shirin ke gudana. Wannan ake kira da ƙwaƙwalwar ajiya . Koyaya, shirin ya kamata ya mayar da ƙwaƙwalwar ajiya ko albarkatun tsarin da ya nema a baya.

Kuma idan ba haka ba muna iya ganin kurakurai kamar:

Da ƙari.

Ta yaya za mu iya gyara Kurakurai Resource Resource?

Haɗin maɓallan sihiri 3 'Alt' + 'Del' + 'Ctrl', wannan yakamata ya zama madaidaicin ga duk wanda ke fuskantar tsarin daskarewa akai-akai. Danna wannan yana kai mu kai tsaye zuwa Task Manager. Wannan yana ba mu damar duba duk albarkatun tsarin da shirye-shirye da ayyuka daban-daban ke amfani da su.

Sau da yawa fiye da haka za mu iya gano yawancin aikace-aikacen ko shirin da ke cinye ƙwaƙwalwar ajiya mai yawa ko yin adadi mai yawa na faifan karantawa da rubutawa. Bayan samun nasarar gano wannan za mu iya dawo da albarkatun tsarin da suka ɓace ta ko dai kawo ƙarshen aikace-aikacen da ke da matsala gaba ɗaya ko ta cire shirin. Idan ba kowane shiri ba zai kasance da fa'ida a gare mu mu shiga bincike cikin sashin ayyuka na mai sarrafa ɗawainiya wanda zai bayyana wane sabis ne yake cinyewa ko kuma yana ɗaukar albarkatu cikin shiru a bayansa don haka yin fashin wannan ƙarancin tsarin albarkatun.

Akwai ayyuka da suke farawa lokacin da tsarin aiki ya fara waɗannan ana kiran su shirye-shiryen farawa , za mu iya samun su a cikin sashin farawa na mai sarrafa ɗawainiya. Kyakkyawan wannan sashe shine cewa ba lallai ne mu yi bincike na hannu ba don duk ayyukan yunwar albarkatu. Madadin haka, wannan sashe yana nuna shirye-shiryen da ke tasiri tsarin tare da ƙimar tasirin farawa. Don haka, ta amfani da wannan za mu iya tantance waɗanne ayyuka ne suka cancanci kashewa.

Matakan da ke sama ba shakka zasu taimaka idan kwamfutar ba ta cika daskarewa ba ko kuma wasu aikace-aikace sun daskare. Idan duk tsarin ya daskare gaba daya fa? Anan za a sanya mu ba tare da wasu zaɓuɓɓuka ba ko ɗaya daga cikin maɓallan da ke aiki kamar yadda duk tsarin aiki ya daskare saboda rashin samun albarkatun da ake buƙata don yin aiki amma don sake kunna kwamfutar. Wannan yakamata ya gyara matsalar daskarewa idan an haifar dashi saboda rashin ɗabi'a ko aikace-aikacen da bai dace ba. Bayan gano wane aikace-aikacen ne ya haifar da hakan, za mu iya ci gaba da cire aikace-aikacen da ke da matsala.

Akwai lokutan da ko da matakan da ke sama ba za su yi amfani da yawa ba idan tsarin ya ci gaba da rataye duk da cikakkun bayanai na sama. Yiwuwar hakan na iya zama batun da ya danganci hardware. Musamman ma, yana iya zama matsala tare da wasu Ƙwaƙwalwar Ƙwaƙwalwar Hanya (RAM) A wannan yanayin, dole ne mu shiga cikin RAM a cikin motherboard na tsarin. Idan akwai nau'ikan RAM guda biyu, za mu iya gwada sarrafa tsarin tare da RAM guda ɗaya ɗaya daga cikin biyun, don gano ko wane RAM ke da laifi. Idan an gano kowace matsala tare da RAM, maye gurbin RAM mara kyau zai kawo karshen matsalar daskarewa da ƙananan albarkatun tsarin ke haifar.

Kammalawa

Tare da wannan, muna fatan ku fahimci menene albarkatun tsarin, menene nau'ikan albarkatun tsarin da ke cikin kowace na'urar kwamfuta, wane irin kurakurai da za mu iya fuskanta a cikin ayyukanmu na yau da kullun, da kuma hanyoyin da za mu iya. yunƙurin gyara ƙananan matsalolin albarkatun albarkatu cikin nasara.

Aditya Farrad

Aditya ƙwararren ƙwararren fasaha ne mai son kai kuma ya kasance marubucin fasaha a cikin shekaru 7 na ƙarshe. Ya shafi ayyukan Intanet, wayar hannu, Windows, software, da yadda ake jagora.