Mai Laushi

Menene Wi-Fi 6 (802.11 ax)? Kuma yaya sauri yake da gaske?

Gwada Kayan Aikinmu Don Kawar Da Matsaloli





An bugaAn sabunta ta ƙarshe: Fabrairu 16, 2021

Ƙarni na gaba na ƙa'idodin mara waya yana kusan nan, kuma ana kiran shi Wi-Fi 6. Shin kun ji wani abu game da wannan sigar? Shin kuna farin cikin sanin waɗanne sabbin fasalolin wannan sigar ta kawo? Ya kamata ku kasance saboda Wi-Fi 6 yayi alƙawarin wasu waɗanda ba a taɓa ganin su ba.



Yayin da adadin masu amfani da intanet ke ƙaruwa sosai, ana samun babban buƙatun intanet mai sauri. An gina sabon ƙarni na Wi-Fi don aiwatar da wannan. Za ku yi mamakin sanin cewa Wi-Fi 6 yana da abubuwa da yawa fiye da haɓakar sauri.

Menene WiFi 6 (802.11 ax)



Abubuwan da ke ciki[ boye ]

Menene WiFi 6 (802.11 ax)?

Wi-Fi 6 yana da sunan fasaha - 802.11 ax. Shi ne magajin sigar 802.11 ac. Wi-Fi ku na yau da kullun ne kawai amma yana haɗawa da intanet cikin inganci. Ana sa ran nan gaba, dukkan na'urori masu wayo za su zo tare da dacewa da Wi-Fi 6.



Etymology

Kuna iya mamakin ko ana kiran wannan sigar Wi-Fi 6, menene nau'ikan da suka gabata? Ko akwai sunayensu ma? Sigarorin da suka gabata ma suna da sunaye, amma ba su dace da masu amfani ba. Saboda haka, mutane da yawa ba su san sunayen ba. Tare da sabon sigar, duk da haka, Wi-Fi Alliance ya matsa don ba da suna mai sauƙin amfani.



Lura: Sunaye na gargajiya da aka ba wa nau'ikan iri-iri sun kasance kamar haka - 802.11n (2009), 802.11ac (2014), da 802.11ax (mai zuwa). Yanzu, ana amfani da sunaye masu zuwa ga kowane sigar bi da bi - Wi-Fi 4, Wi-Fi 5, da Wi-Fi 6 .

Wi-Fi 6 yana nan? Za a iya fara amfani da shi?

Don samun fa'idar Wi-Fi 6 cikakke, dole ne mutum ya sami na'urori masu jituwa na Wi-Fi 6 da Wi-Fi 6. Kamfanoni irin su Cisco, Asus, da TP-Link sun riga sun fara fitar da hanyoyin sadarwar Wi-Fi 6. Koyaya, har yanzu ba a fitar da na'urorin da suka dace da Wi-Fi 6 a cikin babban kasuwa ba. Samsun Galaxy S10 da sabbin nau'ikan iPhone sun dace da Wi-Fi 6. Ana sa ran cewa kwamfyutoci da sauran na'urori masu wayo nan ba da jimawa ba za su kasance masu dacewa da Wi-Fi 6 ma. Idan kawai kuna siyan Wi-Fi 6 na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, har yanzu kuna iya haɗa shi zuwa tsoffin na'urorinku. Amma ba za ku lura da wani gagarumin canji ba.

Siyan na'urar Wi-Fi 6

Bayan Wi-Fi Alliance ta ƙaddamar da aikin tabbatarwa, za ku fara ganin tambarin 'Wi-Fi 6 bokan' akan sabbin na'urori masu dacewa da Wi-Fi 6. Har zuwa yau, na'urorin mu kawai suna da tambarin 'Wi-Fi Certified'. Dole ne mutum ya duba lambar sigar a cikin ƙayyadaddun bayanai. A nan gaba, koyaushe ku nemi tambarin 'Wi-Fi 6 bokan' yayin siyan na'urori don hanyar sadarwar ku ta Wi-Fi 6.

Har zuwa yanzu, wannan ba sabuntawa bane mai canza wasa ga kowane ɗayan na'urorin ku. Saboda haka, yana da kyau kada a fara siyan sabbin na'urori don kawai sanya su dacewa da na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa na Wi-Fi 6. A cikin kwanaki masu zuwa, lokacin da kuka fara sauya tsoffin na'urorinku, zaku fara kawo ƙwararrun na'urorin Wi-Fi 6. Don haka, ba shi da daraja, don yin gaggawar fara maye gurbin tsoffin na'urorinku.

An ba da shawarar: Menene Router kuma yaya yake aiki?

Koyaya, abu ɗaya da zaku iya siya yanzu shine Wi-Fi 6 na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa. Ɗayan fa'ida da zaku iya gani a halin yanzu shine idan zaku iya haɗa mafi yawan na'urori (Wi-Fi 5) zuwa sabon na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa. Don samun duk sauran fa'idodin, jira na'urori masu jituwa na Wi-Fi 6 don shiga kasuwa.

Abubuwan jan hankali na Wi-Fi 6

Idan manyan kamfanoni sun riga sun fitar da wayoyi masu dacewa da Wi-Fi 6 kuma an kiyasta cewa wasu kamfanoni za su yi koyi, dole ne a sami fa'idodi masu yawa. Anan, zamu ga menene sabbin fasalulluka na sabon sigar.

1. Ƙarin bandwidth

Wi-Fi 6 yana da tasha mai faɗi. Ƙungiyar Wi-Fi wadda ta kasance 80 MHz an ninka sau biyu zuwa 160 MHz. Wannan yana ba da damar haɗin kai cikin sauri tsakanin na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa da na'urar ku. Tare da Wi-Fi 6, mai amfani zai iya saukewa / loda manyan fayiloli cikin sauƙi, kallon fina-finai 8k cikin nutsuwa. Duk na'urori masu wayo da ke cikin gida suna tafiya cikin sauƙi ba tare da buffer ba.

2. Amfanin makamashi

Siffar Lokacin Wake Target yana sa tsarin ya zama mai inganci. Na'urori na iya yin shawarwari na tsawon lokacin da za su kasance a faɗake da lokacin aika/karɓi bayanai. Rayuwar baturi na na'urorin IoT da sauran na'urori masu ƙarancin ƙarfi suna haɓakawa sosai lokacin da kuka ƙara lokacin bacci na na'urar.

3. Babu ƙarin rikice-rikice tare da sauran hanyoyin sadarwa a kusa

Siginar ku mara waya yana wahala saboda tsangwama daga wasu cibiyoyin sadarwa na kusa. Tashar Base Service ta Wi-Fi 6 (BSS) tana da launi. Ana yiwa firam alama ta yadda na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ta yi watsi da cibiyoyin sadarwar makwabta. Ta launi, muna nufin ƙima tsakanin 0 zuwa 7 wanda aka sanya zuwa wuraren samun dama.

4. Kiyaye aiki a wuraren da ake yawan cunkoso

Dukkanmu mun sami raguwar saurin gudu lokacin da muke ƙoƙarin shiga Wi-Fi a wuraren cunkoso. Lokaci ya yi don yin bankwana da wannan batu! The 8X8 MU-MIMO a cikin Wi-Fi 6 yana aiki tare da saukewa da saukewa. Har zuwa sigar da ta gabata, MU-MIMO yayi aiki tare da zazzagewa kawai. Yanzu, masu amfani za su iya zaɓar daga rafukan sama da 8. Sabili da haka, ko da masu amfani da yawa suna samun dama ga na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa lokaci guda, babu wani gagarumin raguwa a ingancin bandwidth. Kuna iya yawo, zazzagewa, har ma da kunna wasannin kan layi masu yawan gaske ba tare da fuskantar wata matsala ba.

Ta yaya tsarin ke tafiyar da cunkoso?

Anan muna buƙatar sanin wani fasaha da ake kira OFDMA - Rarraba Mitar Mitar Orthogonal Dama Dama . Ta wannan hanyar, wurin shiga Wi-Fi na iya magana da na'urori da yawa a lokaci guda. An raba tashar Wi-Fi zuwa tashoshi da yawa. Wato, tashar ta rabu zuwa ƙananan wuraren mitoci. Kowane ɗayan waɗannan ƙananan tashoshi ana kiransa a naúrar albarkatu (RU) . Bayanan da aka yi niyya don na'urori daban-daban suna ɗaukar ta tashoshi na ƙasa. OFDMA tana ƙoƙarin kawar da matsalar jinkiri, wanda ya zama ruwan dare a yanayin Wi-Fi na yau.

OFDMA tana aiki da sassauƙa. Bari mu ce akwai na'urori 2 - PC da wayar da ke haɗa tashar. Na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa na iya ko dai raba raka'o'in albarkatu daban-daban guda 2 ga waɗannan na'urori ko raba bayanan da kowace na'ura ke buƙata tsakanin na'urori masu yawa.

Hanyar da BSS ke aiki da canza launin ita ake kira sake amfani da mitar sarari. Wannan kuma yana taimakawa wajen magance cunkoso saboda haɗin na'urori da yawa a lokaci guda.

Me yasa wannan fasalin?

Lokacin da aka saki Wi-Fi 5, matsakaicin gidan Amurka yana da kusan na'urorin Wi-Fi 5. A yau, ya karu zuwa kusan na'urori 9. An kiyasta cewa adadin zai karu ne kawai. Don haka, a bayyane yake cewa ana ƙara buƙatar ɗaukar na'urorin Wi-Fi masu yawa. In ba haka ba, na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ba zai iya ɗaukar nauyin ba. Zai rage sauri.

Ka tuna cewa, idan kun haɗa na'urar Wi-Fi 6 guda ɗaya zuwa na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa na Wi-Fi 6, ƙila ba za ku lura da wani canji na saurin gudu ba. Babban makasudin Wi-Fi 6 shine samar da tsayayyen haɗi zuwa na'urori da yawa a lokaci guda.

Fasalolin WiFi 6

5. Kyakkyawan tsaro

Dukanmu mun san cewa WPA3 babban sabuntawa ne a cikin wannan shekaru goma. Tare da WPA3, hackers suna da wahala a ci gaba da tantance kalmomin shiga. Ko da sun yi nasarar fasa kalmar sirri, bayanan da suke samu ba za su yi amfani sosai ba. A halin yanzu, WPA3 zaɓi ne a cikin duk na'urorin Wi-Fi. Amma ga na'urar Wi-Fi 6, WPA 3 ya zama dole, don samun takardar shedar Wi-Fi Alliance. Da zarar an kaddamar da shirin ba da tabbaci, ana sa ran za a bullo da tsauraran matakan tsaro. Don haka, haɓakawa zuwa Wi-Fi 6 shima yana nufin, kuna da ingantaccen tsaro.

Karanta kuma: Yadda ake Nemo Adireshin IP na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa?

6. Rage jinkiri

Latency yana nufin jinkirin watsa bayanai. Yayin da latency batu ne a cikin kansa, yana kuma haifar da wasu matsaloli kamar su yawan cire haɗin gwiwa da mafi girma lokacin lodi. Wi-Fi 6 yana tattara bayanai cikin sigina cikin inganci fiye da sigar da ta gabata. Don haka, ana saukar da latency.

7. Girman gudu

Alamar da ke watsa bayanai ana santa da ƙayyadaddun mitar-rarrabuwa ta orthogonal (OFDM). An rarraba bayanai tsakanin masu ɗaukar kaya don a sami mafi girma (yana da sauri 11%). Saboda wannan, ɗaukar hoto kuma yana faɗaɗawa. Duk na'urorin da ke cikin gidanku, ba tare da la'akari da inda aka sanya su ba za su sami sigina masu ƙarfi saboda faffadan yanki.

Beamforming

Beamforming wani tsari ne wanda na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ke mayar da hankali kan sigina akan wata na'ura idan ya gano cewa na'urar tana fuskantar matsaloli. Duk da yake duk masu amfani da hanyar sadarwa suna yin ƙirar haske, Wi-Fi 6 na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa tana da mafi girman kewayon ƙirar haske. Saboda wannan ingantaccen ƙarfin, da ƙyar ba za a sami wuraren da suka mutu a gidanku ba. Wannan haɗe tare da ODFM yana ba ku damar haɗawa da na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa daga ko'ina cikin gidanku.

Yaya saurin Wi-Fi 6 yake?

Wi-Fi 5 yana da gudun 3.5 Gbps. Wi-Fi 6 yana ɗaukar ƴan ƙima - saurin ka'idar da ake tsammanin yana zaune a 9.6 Gbps. Sanin kowa ne cewa ba a kai ga saurin ka'idar a aikace. Yawanci, saurin saukewa shine 72 Mbps/ 1% na matsakaicin saurin ka'idar. Tun da 9.6 Gbps za a iya rarrabuwa a cikin saitin na'urorin sadarwar, yuwuwar saurin kowane na'ura da aka haɗa yana tashi.

Wani abu da za a tuna game da gudun shine cewa ya dogara da wasu dalilai kuma. A cikin yanayin da akwai babbar hanyar sadarwa ta na'urori, ana iya ganin canjin saurin cikin sauƙi. A cikin iyakokin gidan ku, tare da ƴan na'urori, zai yi wahala a lura da bambanci. Gudun daga Mai Ba da Sabis ɗin Intanet ɗinku (ISP) yana iyakance na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa daga aiki a mafi kyawun saurin sa. Idan gudun ku yana jinkirin saboda ISP ɗin ku, Wi-Fi 6 na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ba zai iya gyara hakan ba.

Takaitawa

  • Wi-Fi 6 (802.11ax) shine ƙarni na gaba na haɗin mara waya.
  • Yana ba da fa'idodi da yawa ga mai amfani - tashar mafi fa'ida, damar da za ta goyi bayan tsayayyen haɗin kai zuwa na'urori da yawa lokaci guda, babban sauri, tsawon rayuwar batir don ƙananan na'urori masu ƙarfi, ingantaccen tsaro, ƙarancin latency, kuma babu tsangwama tare da cibiyoyin sadarwa na kusa.
  • OFDMA da MU-MIMO sune manyan fasaha biyu da ake amfani da su a cikin Wi-Fi 6.
  • Don dandana duk fa'idodin, mai amfani dole ne ya sami duka biyu - Wi-Fi 6 na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa da na'urori masu jituwa na Wi-Fi 6. A halin yanzu, Samsung Galaxy S10 da sabbin nau'ikan iPhone sune kawai na'urori masu goyan bayan Wi-Fi 6. Cisco, Asus, TP-Link, da wasu ƴan wasu kamfanoni sun saki na'urorin Wi-Fi 6.
  • Fa'idodi irin su canji ana iya lura da sauri kawai idan kuna da babbar hanyar sadarwar na'urori. Tare da ƙananan na'urori, yana da wuya a lura da canji.
Elon Decker

Elon marubucin fasaha ne a Cyber ​​S. Ya kasance yana rubuta yadda ake jagorori kusan shekaru 6 yanzu kuma ya rufe batutuwa da yawa. Yana son rufe batutuwan da suka shafi Windows, Android, da sabbin dabaru da shawarwari.