Mai Laushi

Menene fayil ɗin Kwamfuta? [Bayyana]

Gwada Kayan Aikinmu Don Kawar Da Matsaloli





An bugaAn sabunta ta ƙarshe: Fabrairu 16, 2021

Game da kwamfutoci, fayil wani yanki ne na bayanai. Ana iya isa gare shi ta tsarin aiki ko shirye-shirye guda ɗaya. An samo sunan daga takaddun takarda na zahiri waɗanda aka yi amfani da su a ofisoshi. Tun da fayilolin kwamfuta suna aiki iri ɗaya, ana kiran su da suna iri ɗaya. Hakanan ana iya ɗauka azaman abin kwamfuta wanda ke adana bayanai. Idan kana amfani da tsarin GUI, fayiloli za a nuna su azaman gumaka. Kuna iya danna gunki sau biyu don buɗe fayil ɗin da ya dace.



Menene fayil ɗin Kwamfuta?

Abubuwan da ke ciki[ boye ]



Menene fayil ɗin Kwamfuta?

Fayilolin kwamfuta na iya bambanta a tsarinsu. Fayilolin da suka yi kama da nau'in (bayanan da aka adana) an ce tsarin iri ɗaya ne. Tsawaita fayil ɗin wanda yanki ne na sunan fayil zai gaya muku tsarin sa. Fayiloli daban-daban sune – fayil ɗin rubutu, fayil ɗin bayanai, fayil ɗin binary, fayil mai hoto, da sauransu…Rarraba yana dogara ne akan nau'in bayanan da aka adana a cikin fayil ɗin.

Fayilolin na iya samun wasu halaye ma. Misali, idan fayil yana da sifa-karanta kawai, ba za a iya haɗa sabbin bayanai zuwa fayil ɗin ba. Sunan fayil kuma yana ɗaya daga cikin halayensa. Sunan fayil yana nuna abin da fayil ɗin ke kansa. Don haka, yana da kyau a sami suna mai ma'ana. Koyaya, sunan fayil ɗin ba ta wata hanya ya shafi abubuwan da ke cikin fayil ɗin.



Ana adana fayilolin kwamfuta akan na'urori daban-daban na ajiya - hard drives, faifan gani, da dai sauransu… Yadda ake tsara fayiloli ana kiransa tsarin fayil.

A cikin kundin adireshi, ba a yarda da fayiloli 2 masu suna iri ɗaya ba. Hakanan, ba za a iya amfani da wasu haruffa yayin sanya sunan fayil ba. Waɗannan su ne haruffa waɗanda ba a karɓa a cikin sunan fayil – / , , , :, *, ?, |. Hakanan, wasu kalmomin da aka tanada ba za a iya amfani da su yayin sanya sunan fayil ba. Sunan fayil ɗin yana biye da tsawo (haruffa 2-4).



Kowane OS yana da tsarin fayil a wurin don samar da tsaro ga bayanai a cikin fayilolin. Hakanan ana iya yin sarrafa fayil da hannu ko tare da taimakon kayan aikin ɓangare na uku.

Akwai saitin ayyukan da za a iya yi akan fayil. Su ne:

  1. Ƙirƙirar fayil
  2. Bayanan karatu
  3. Gyara abun ciki na fayil
  4. Buɗe fayil ɗin
  5. Rufe fayil ɗin

Tsarin fayil

Kamar yadda aka ambata a baya, tsarin fayil yana nuna nau'in abun ciki da yake adanawa. Tsarin gama-gari na fayil ɗin hoto sune ISO fayil ana amfani da shi don riƙe bayanan da aka samo akan faifai. Yana da wakilci na faifai na zahiri. Ana kuma ɗaukar wannan azaman fayil guda ɗaya.

Za a iya canza fayil daga wannan tsari zuwa wani?

Yana yiwuwa a canza fayil a cikin tsari ɗaya zuwa wani. Ana yin wannan ne lokacin da tsarin da ya gabata baya samun goyan bayan software ko kuma idan kuna son amfani da fayil ɗin don wata manufa ta daban. Misali, mai karanta PDF ba ya gane fayil a tsarin doc. Don buɗe shi da mai karanta PDF, dole ne a canza shi zuwa tsarin PDF. Idan kana son saita sautin mp3 azaman sautin ringi akan iPhone ɗinku, dole ne a fara canza sautin zuwa m4r sabõda haka, iPhone gane shi a matsayin ringtone.

Yawancin masu sauya layi na kyauta suna canza fayiloli daga wannan tsari zuwa wani.

Ƙirƙirar fayil

Ƙirƙiri shine aiki na farko da mai amfani yayi akan fayil. Ana ƙirƙirar sabon fayil ɗin Kwamfuta ta amfani da software da aka riga aka shigar akan kwamfutar. Misali, idan kuna son ƙirƙirar fayil ɗin hoto, ana amfani da editan hoto. Hakazalika, kuna buƙatar editan rubutu don ƙirƙirar fayil ɗin rubutu. Bayan ƙirƙirar fayil ɗin, dole ne a adana shi. Kuna iya ko dai adana shi a cikin tsoho wurin da tsarin ya ba da shawara ko canza wurin gwargwadon abin da kuke so.

Karanta kuma: Menene ainihin Tsarin Fayil?

Don tabbatar da cewa fayil ɗin da ke akwai yana buɗewa a sigar da za a iya karantawa, dole ne a buɗe shi ta hanyar aikace-aikacen tallafi kawai. Idan ba za ku iya tabbatar da ingantaccen shirin ba, lura da tsawaita shi kuma koma kan layi don shirye-shiryen da ke goyan bayan wannan tsawaita. Hakanan, a cikin Windows, kuna samun saurin 'buɗe tare da' tare da jerin yuwuwar aikace-aikacen da za su iya tallafawa fayil ɗin ku. Ctrl+O shine gajeriyar hanyar maɓalli wanda zai buɗe menu na fayil kuma zai baka damar zaɓar fayil ɗin da zaka buɗe.

Adana fayil

Bayanan da aka adana a cikin fayiloli da manyan fayiloli an tsara su a cikin tsari mai matsayi. Ana adana fayiloli akan kafofin watsa labarai iri-iri tun daga rumbun kwamfutarka zuwa faifai (DVD da floppy disk).

Gudanar da fayil

Masu amfani da Windows na iya yin amfani da Windows Explorer don dubawa, tsarawa, da sarrafa fayiloli. Yanzu bari mu ga yadda ake aiwatar da ayyuka na asali akan fayiloli kamar - kwafi, motsi, sake suna, sharewa, da jera fayiloli a cikin kundin adireshi/ babban fayil.

Menene Fayil

1. Samun jerin fayiloli ta kundin adireshi/ babban fayil

Bude Windows Explorer/Computer, je zuwa C: drive. A nan ne za ku sami fayiloli da manyan fayiloli a cikin tushen directory na babban rumbun kwamfutarka. Nemo fayilolinku a cikin babban fayil ɗin fayilolin shirin ko Takardun Nawa kamar yadda waɗannan manyan manyan fayiloli 2 ne na gama-gari inda ake samun yawancin shirye-shiryenku/takardunku.

2. Kwafi fayiloli

Kwafi fayil zai haifar da kwafin fayil ɗin da aka zaɓa. Jeka fayiloli/ manyan fayiloli waɗanda ke buƙatar kwafi. Zaɓi su ta danna su tare da linzamin kwamfuta. Don zaɓar fayiloli da yawa, danna maɓallin motsi ko ctrl. Hakanan kuna iya zana akwati kusa da fayilolin da ake buƙatar zaɓa. Danna-dama kuma zaɓi kwafi. Ctrl+C shine gajeriyar hanyar madannai da ake amfani da ita don kwafi. Za a adana abun ciki da aka kwafi a cikin faifan allo kuma zaku iya liƙa fayil(s)/ babban fayil(s) a wurin da kuka zaɓa. Bugu da ƙari, danna dama kuma zaɓi manna ko amfani da gajeriyar hanyar madannai Ctrl+V don liƙa fayilolin da aka kwafi.

Tunda babu fayiloli guda biyu a cikin kundin adireshi ɗaya da zasu sami suna iri ɗaya, kwafin fayil ɗin zai sami sunan asalin tare da kari na lamba. Misali, idan kayi kwafin fayil mai suna abc.docx, kwafin zai ɗauki sunan abc(1).docx ko abc-copy.docx.

Hakanan zaka iya tsara fayilolin ta nau'in a cikin Windows Explorer. Wannan yana taimakawa idan kuna son kwafin fayiloli na wani nau'i kawai.

3. Matsar da fayiloli da manyan fayiloli

Kwafi ya bambanta da motsi. Yayin yin kwafi, kuna kwafin fayil ɗin da aka zaɓa yayin da kuke riƙe na asali. Motsawa yana nufin cewa fayil iri ɗaya ana matsawa zuwa wani wuri daban. Akwai kwafin fayil guda ɗaya kawai - an motsa shi zuwa wani wuri daban a cikin tsarin. Akwai hanyoyi da yawa don yin wannan. Kuna iya kawai ja fayil ɗin da sauke shi a sabon wurinsa. Ko kuma za ku iya yanke (shortcut Ctrl+X) ku liƙa. Wata hanyar ita ce amfani da matsawa zuwa umarnin babban fayil. Zaɓi fayil ɗin, danna kan Shirya menu kuma zaɓi Zaɓin Matsar zuwa babban fayil. Wani taga yana buɗewa inda zaku iya zaɓar sabon wurin fayil ɗin. A ƙarshe, danna maɓallin Motsawa.

4. Sake suna fayil

Ana iya canza sunan fayil ta amfani da hanyoyi daban-daban.

  • Zaɓi fayil ɗin. Danna-dama kuma zaɓi Sake suna. Yanzu, rubuta sabon suna.
  • Zaɓi fayil ɗin. Latsa F2 (Fn+F2 akan wasu kwamfyutocin). Yanzu rubuta sabon suna.
  • Zaɓi fayil ɗin. Danna Fayil daga menu a saman taga. Zaɓi sake suna.
  • Danna kan fayil ɗin. Jira 1-2 seconds kuma danna sake. Buga sabon suna yanzu.
  • Share fayil

An ba da shawarar: Menene Sabuntawar Windows?

Hakanan, akwai hanyoyi guda biyu don share fayil. Har ila yau, ka tuna cewa idan ka goge babban fayil, duk fayilolin da ke cikin babban fayil ɗin suma suna gogewa. An bayyana waɗannan hanyoyin a ƙasa.

  • Zaɓi fayil ɗin da kuke son sharewa kuma danna maɓallin Share.
  • Zaɓi fayil ɗin, danna-dama, kuma zaɓi sharewa daga menu.
  • Zaɓi fayil ɗin, danna kan Fayil daga menu a saman. Danna kan gogewa.

Takaitawa

  • Fayil na kwamfuta babban akwati ne don bayanai.
  • Ana adana fayiloli akan kafofin watsa labarai daban-daban kamar rumbun kwamfyuta, DVD, floppy disk, da sauransu…
  • Kowane fayil yana da tsari ya danganta da nau'in abun ciki da yake adanawa. Ana iya fahimtar tsarin ta hanyar tsawo na fayil wanda shine suffix na sunan fayil.
  • Ana iya aiwatar da ayyuka da yawa akan fayil kamar ƙirƙira, gyarawa, kwafi, motsi, gogewa, da sauransu.
Elon Decker

Elon marubucin fasaha ne a Cyber ​​S. Ya kasance yana rubuta yadda ake ja-gora kusan shekaru 6 yanzu kuma ya rufe batutuwa da yawa. Yana son rufe batutuwan da suka shafi Windows, Android, da sabbin dabaru da shawarwari.